Ativrushti Nuksan Bharpai yadi : राज्य सरकारने अतिवृष्टी आणि पूरस्थितीमुळे राज्यातील शेतकऱ्यांचे झालेले नुकसान भरून काढण्यासाठी मोठी मदत जाहीर केली आहे. राज्यातील ३५ जिल्ह्यांमधील सुमारे ९४ लाख (९३,९४,८३८) शेतकऱ्यांसाठी एकूण ₹७,३३७ कोटी ८९ लाख रुपयांची नुकसान भरपाई मंजूर करण्यात आली आहे.
शेतकऱ्यांना तातडीने दिलासा देण्यासाठी सध्या ही मदत ₹८,५०० प्रति हेक्टर या दराने, दोन हेक्टरच्या मर्यादेत वितरित केली जात आहे. याव्यतिरिक्त, वाढीव एक हेक्टरसाठीची मदत आणि रबी हंगामासाठीचे ₹१०,००० प्रति हेक्टर अनुदान स्वतंत्रपणे वाटप केले जाईल.
अहिल्यानगर जिल्ह्याला सर्वाधिक मदत; बीडमध्ये सर्वाधिक शेतकरी पात्र
जिल्हा-निहाय मदतीच्या वाटपात काही जिल्ह्यांनी मोठा हिस्सा मिळवला आहे. अहिल्यानगर (जुने नाव अहमदनगर) जिल्ह्याला सर्वाधिक नुकसान भरपाई मंजूर झाली आहे.
- अहिल्यानगर: या जिल्ह्यासाठी ₹८४७.१२ कोटी रुपयांची सर्वाधिक मदत मंजूर करण्यात आली आहे, ज्याचा लाभ ८,२७,२८२ शेतकऱ्यांना होणार आहे.
- सोलापूर: या जिल्ह्याला दुसऱ्या क्रमांकाची मोठी मदत (₹८३२.१५ कोटी) मिळाली आहे.
- बीड: सर्वाधिक पात्र शेतकरी (९,२१,४४६) बीड जिल्ह्यात आहेत, ज्यांच्यासाठी ₹६३४.७४ कोटी मंजूर झाले आहेत.
- नांदेड: या जिल्ह्यासाठी ₹५८२.०० कोटींची मदत मंजूर झाली आहे.
या प्रमुख जिल्ह्यांनंतर बुलढाणा (₹४८८.९४ कोटी), धाराशिव (₹४८३.२७ कोटी), लातूर (₹४४८.२४ कोटी) आणि परभणी (₹३७४.१९ कोटी) या जिल्ह्यांनाही मोठी मदत मिळाली आहे.
इतर प्रमुख जिल्ह्यांची स्थिती
अमरावती, नाशिक आणि जळगाव या जिल्ह्यांमध्येही प्रत्येकी ₹३०० कोटींपेक्षा जास्त मदत मंजूर झाली आहे. अमरावतीला ₹३३२.०० कोटी, नाशिकला ₹३२०.९६ कोटी आणि जळगावला ₹३०९.८० कोटींची मदत मिळणार आहे.
कोकणातील जिल्ह्यांना कमी मदत
राज्याच्या तुलनेत अतिवृष्टीमुळे कोकणातील काही जिल्ह्यांचे शेतीचे नुकसान कमी झाले असल्याने त्यांना कमी मदत मिळाली आहे. सिंधुदुर्ग जिल्ह्याला सर्वात कमी (₹०.१३ कोटी किंवा १३ लाख रुपये) मदत मंजूर झाली आहे, तर रत्नागिरीला (₹०.२२ कोटी किंवा २२ लाख रुपये) मिळाली आहे.
Ativrushti Nuksan Bharpai yadi शेतकऱ्यांसाठी दिलासा
राज्य सरकारने जाहीर केलेली ही मदत अतिवृष्टीमुळे झालेल्या नुकसानीमुळे आर्थिक अडचणीत सापडलेल्या राज्यातील लाखो शेतकऱ्यांसाठी एक मोठा दिलासा ठरणार आहे. उर्वरित वाढीव मदत आणि रबी हंगामाचे अनुदान लवकरच वितरित केले जाईल, अशी अपेक्षा आहे.
जिल्हा-निहाय नुकसान भरपाई तपशील (कोटी रूपयांमध्ये)
| क्र. | जिल्हा | मंजूर रक्कम (कोटी) |
| १. | अहिल्यानगर | ८४७.१२ |
| २. | सोलापूर | ८३२.१५ |
| ३. | बीड | ६३४.७४ |
| ४. | नांदेड | ५८२.०० |
| ५. | बुलढाणा | ४८८.९४ |
| ६. | धाराशिव | ४८३.२७ |
| ७. | लातूर | ४४८.२४ |
| ८. | परभणी | ३७४.१९ |
| ९. | अमरावती | ३३२.०० |
| १०. | नाशिक | ३२०.९६ |
| ११. | जळगाव | ३०९.८० |
| १२. | हिंगोली | २९६.९० |
| १३. | यवतमाळ | २६८.८७ |
| १४. | अकोला | २६४.३४ |
| १५. | वाशिम | १९२.७७ |
| १६. | वर्धा | १५०.८८ |
| १७. | सांगली | १४९.९५ |
| १८. | नागपूर | ११७.२४ |
| १९. | चंद्रपूर | ७८.१५ |
| २०. | पुणे | ४८.७६ |
| २१. | नंदुरबार | २०.८० |
| २२. | भंडारा | १४.८१ |
| २३. | गडचिरोली | १४.५८ |
| २४. | पालघर | १४.४२ |
| २५. | धुळे | १०.२४ |
| २६. | सातारा | ८.८१ |
| २७. | ठाणे | ८.३७ |
| २८. | रायगड | ५.२१ |
| २९. | गोंदिया | ३.७२ |
| ३०. | कोल्हापूर | ३.१८ |
| ३१. | छत्रपती संभाजीनगर | २.०० |
| ३२. | रत्नागिरी | ०.२२ |
| ३३. | सिंधुदुर्ग | ०.१३ |