शेतकऱ्यांसाठी आनंदाची बातमी अनुदान जमा होण्यास सुरवात!! ativrushti anudan watap

ativrushti anudan watap महाराष्ट्रातील शेतकऱ्यांसाठी एक अत्यंत आनंदाची आणि दिलासादायक बातमी आहे. गेल्या सप्टेंबर २०२५ मध्ये राज्यात झालेल्या अभूतपूर्व अतिवृष्टीमुळे पिकांचे आणि जमिनीचे मोठे नुकसान झाले होते. या संकटग्रस्त शेतकऱ्यांसाठी राज्य सरकारने नुकसानीची भरपाई वाटप करण्याची प्रक्रिया सुरू केली आहे. विशेषतः मराठवाडा आणि विदर्भ विभागातील शेतकरी बांधवांना यामुळे मोठा आधार मिळणार आहे.

पहिला टप्पा: ‘या’ पाच जिल्ह्यांना प्राधान्य ativrushti anudan watap

राज्य शासनाने नुकसानीचा आढावा घेऊन पहिल्या टप्प्यात जिल्ह्यांतील बाधित शेतकऱ्यांना नुकसान भरपाईची रक्कम वाटप करण्यास मंजुरी दिली आहे.

या पहिल्या टप्प्यात एकूण १,४०,५४४ पात्र शेतकऱ्यांसाठी ₹९१,२०,४४,५४६ इतकी भरपाई मंजूर करण्यात आली आहे.

हे पण वाचा:
Panjabrao Dakh Live आज या भागात जोरदार पाऊस! या जिल्ह्यांना रेड अलर्ट हवामान अंदाज Panjabrao Dakh Live

भरपाईचे निकष आणि मदतीचे स्वरूप

अतिवृष्टीमुळे झालेल्या नुकसानीसाठी सरकारने मदतीचे निकष निश्चित केले आहेत:

  • कोरडवाहू जमीन: प्रति हेक्टर ₹८,५००
  • बागायत जमीन: प्रति हेक्टर ₹१७,५००
  • फळबाग जमीन: प्रति हेक्टर ₹२२,५००

सध्याच्या टप्प्यात, पात्र शेतकऱ्यांना त्यांच्या नुकसानीनुसार प्रति हेक्टर ₹६,८०० ते ₹१३,६०० पर्यंतची मदत दिली जात आहे, तर उर्वरित जिल्ह्यांमध्येही याच प्रमाणात मदत दिली जाईल.

हे पण वाचा:
Loan Waiver कर्जमाफीचे पैसे हवे असतील तर आताच करा ‘हे’ काम, तरच मिळेल कर्जमाफी!Loan Waiver

दिवाळीपूर्वी वाटपाचे आश्वासन पूर्ण!

राज्य सरकारने नुकसान भरपाईचे वाटप दिवाळीपूर्वी पूर्ण करण्याचे आश्वासन दिले होते, आणि त्यानुसार आता भरपाईची प्रक्रिया जलद गतीने सुरू झाली आहे. पात्र शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात थेट अनुदानाची रक्कम जमा होण्यास सुरुवात झाली आहे.

भरपाई वाटपाची प्रक्रिया – ‘ॲग्री स्टॅक’ आणि ई-केवायसी

शेतकऱ्यांना नुकसान भरपाईची रक्कम थेट आणि पारदर्शकपणे मिळावी यासाठी ‘ॲग्री चेक’ प्रणालीचा वापर केला जात आहे. मात्र, या अनुदानाचा लाभ घेण्यासाठी शेतकऱ्यांकडे ‘शेतकरी ओळख क्रमांक’ किंवा ‘ॲग्री स्टॅक कार्ड’ असणे आवश्यक आहे.

  • ज्या शेतकऱ्यांकडे ॲग्री स्टॅक ओळखपत्र आहे, त्यांना ई-केवायसी करण्याची आवश्यकता नाही.
  • परंतु, ज्या शेतकऱ्यांकडे हा ओळख क्रमांक नाही, त्यांना अनुदान मिळवण्यासाठी ई-केवायसी (e-KYC) करणे अनिवार्य आहे.

राज्य सरकारने शेतकऱ्यांचे झालेले नुकसान आणि संकट लक्षात घेऊन हा महत्त्वपूर्ण निर्णय घेतला आहे. शेतकरी बांधवांनी आवश्यक कागदपत्रे आणि ई-केवायसी प्रक्रिया पूर्ण करून या शासकीय अनुदानाचा लाभ घ्यावा.

हे पण वाचा:
drone didi yojana नमो ड्रोन दीदी योजना; अर्ज कसा करायचा, कोणत्या महिलांना मिळणार लाभ पाहा संपूर्ण माहिती drone didi yojana

Leave a Comment