बायर कंपनीचे तणनाशक बाजारात दाखल; ६ महिन्यांपर्यंत तणांपासून १००% मुक्ती Bayer Alion plus herbicides

Bayer Alion plus herbicides: फळबागांच्या शेतीत तण नियंत्रणाची समस्या आता कायमस्वरूपी सुटणार आहे. जागतिक स्तरावर कृषी उत्पादनांसाठी ओळखल्या जाणाऱ्या बायर (Bayer) कंपनीने ‘अलियन प्लस’ (Aliance Plus) नावाचे एक शक्तिशाली आणि दुहेरी नियंत्रण करणारे नवीन तणनाशक बाजारात आणले आहे. हे उत्पादन शेतकऱ्यांसाठी मोठा दिलासा घेऊन आले असून, एकदा फवारणी केल्यास तब्बल सहा महिन्यांपर्यंत तणांपासून मुक्ती मिळेल, असा कंपनीचा दावा आहे.

Bayer Alion plus herbicides दुहेरी शक्तीचे सूत्र

‘अलियन प्लस’ मध्ये दोन अत्यंत प्रभावी रासायनिक घटक आहेत: इंडाझिफ्लम (20%) आणि ग्लायफोसेट (54%).

हे पण वाचा:
PM EAC on Ladki Bahin Yojana लाडक्या बहिणींना आनंदाची बातमी! हप्ता वाढणार? काय आहेत PM EAC च्या शिफारसी PM EAC on Ladki Bahin Yojana
  • ग्लायफोसेट: हा घटक त्वरित परिणाम दाखवतो. जमिनीवरील उगवलेल्या तणांना काही वेळातच मारून टाकतो.
  • इंडाझिफ्लम: हे ‘अलियन प्लस’ चे सर्वात मोठे वैशिष्ट्य आहे. हा घटक जमिनीवर एक अदृश्य संरक्षक थर (Protective Layer) तयार करतो. या थरामुळे, पुढील चार ते सहा महिने नवीन गवत किंवा कोणत्याही प्रकारचे तण उगवत नाही.

या दुहेरी नियंत्रणामुळे शेतकऱ्यांना वारंवार तण काढण्याच्या श्रमातून आणि पुन्हा पुन्हा फवारणी करण्याच्या खर्चातून मुक्ती मिळणार आहे. यामुळे शेतकऱ्यांचा वेळ आणि पैसा दोन्ही वाचेल.

फळबागांसाठी विशेष उपयुक्त

हे तणनाशक खास करून लिंबू, मोसंबी, डाळिंब, आणि द्राक्षे यांसारख्या फळांच्या बागांसाठी अत्यंत फायदेशीर आहे. फळबागेत तण नियंत्रण करणे हे मोठे आव्हान असते, परंतु ‘अलियन प्लस’मुळे हे काम खूप सोपे होणार आहे. तण नियंत्रणामुळे फळांच्या वाढीवर आणि गुणवत्तेवर सकारात्मक परिणाम होईल, ज्यामुळे उत्पन्नात वाढ होण्याची शक्यता आहे.

वापरताना घ्यावी लागणारी काळजी

उत्पादनाच्या वापराबाबत कंपनीने स्पष्ट सूचना दिल्या आहेत.

हे पण वाचा:
Farmer Royalty Free शेतकऱ्यांसाठी मोठी खुशखबर! शेतीसाठी गाळ, माती आणि मुरूम आता मोफत मिळणार Farmer Royalty Free
  • प्रमाण: १५ ते २० लीटरच्या पंपात १०० मिली (100 ml) ‘अलियन प्लस’ मिसळून फवारणी करावी.
  • एकर क्षेत्र: एका एकर क्षेत्रासाठी साधारणपणे १ लीटर उत्पादन पुरेसे आहे.
  • महत्त्वाची सूचना: हे तणनाशक सर्वच पिकांसाठी योग्य नाही. विशेषतः, एक वर्षापेक्षा कमी वयाच्या फळ पिकांवर, जसे की केळी किंवा पपई, याचा वापर टाळायला हवा.

योग्य सूचनांचे पालन केल्यास, शेतकरी ‘अलियन प्लस’चा प्रभावीपणे वापर करू शकतील. बायर कंपनीचे हे नवीन उत्पादन भारतीय शेतीत तण नियंत्रणाच्या पद्धतीत एक क्रांतीकारी बदल घडवून आणण्याची क्षमता ठेवते, ज्यामुळे शेतीत वाढ होईल आणि शेतकऱ्यांचे उत्पन्न वाढेल.

Leave a Comment